Skip to content

ഖുർആൻ: വ്യത്യാസങ്ങളൊന്നുമില്ല ! ഹദീസുകൾ അതിനെക്കുറിച്ച് എന്താണ് പറയുന്നത്?

  • by

ഖുർആൻ യഥാർത്ഥ വേദഗ്രന്ഥമാണ് ഒരേ ഭാഷ, അക്ഷരങ്ങൾ, പാരായണം. മാനുഷീകമായ വ്യാഖ്യാനത്തിനോ, തെറ്റായ വിവർത്തനത്തിനോ ഒരു ഇടവുമില്ല... ലോകമെങ്ങുമുള്ള ഏതൊരു ഭവനത്തിൽ നിന്നും താങ്കൾ ഖുർ ആനിന്റെ ഒരു പകർപ്പ് എടുക്കുകയാണെങ്കിൽ അതിൽ ഒരു വ്യത്യാസമെങ്കിലും കണ്ടെത്തുവാൻ സാധിക്കുമോ എന്ന് ഞാൻ സംശയിക്കുന്നു”.

ഒരു സുഹൃത്ത് എനിക്ക് ഈ കുറിപ്പ് അയച്ചു തന്നു. വിശുദ്ധ ഖുർആനിലെ എഴുത്തുകളെ ഇഞ്ചീൽ / ബൈബിളുമായി താരതമ്യം ചെയ്യുകയായിരുന്നു അദ്ദേഹം . ഇരുപത്തിനാലായിരം പുരാതന കൈയെഴുത്തു പ്രതികൾ ഇഞ്ചീലിന്റേതായി ഉണ്ട്, അവയിൽ ചെറിയ വ്യതിയാനങ്ങൾ ഉണ്ട്, ചില വാക്കുകൾ മാത്രം വ്യ്ത്യാസപ്പെട്ടിരിക്കുന്നു . എല്ലാ 24000 കയ്യെഴുത്തു പ്രതികളിലെയും തീമുകളും ആശയങ്ങളും ഒന്നു തന്നെയാണെങ്കിലും,  ഈസ അൽ മസീഹിന്റെ  മരണപുനരുത്ഥാനങ്ങളിൽക്കൂടി നമ്മെ വീണ്ടെടുത്തു,  എന്ന ആശയം ഉൾപ്പെടെ ഉൾക്കൊള്ളുന്നതാണെങ്കിലും, ഖുർആനിൽ ഒരു മാറ്റങ്ങളും ഉണ്ടായിട്ടില്ല, എന്ന്  മുകളിൽ കാണുന്നതു പോലെ അവകാശവാദം ഉന്നയിക്കപ്പെടുന്നു. ഖുർആനിന് ബൈബിളിനു മേൽ ഉള്ള ശ്രേഷ്ഠതയുടെ സൂചനയായും അതിന്റെ സംരക്ഷണത്തെയും കാണിക്കുവാനാണു ഇത് സൂചിപ്പിക്കപ്പെട്ടിരിക്കുന്നത്.        എന്നാൽ ഖുർആനിന്റെ രൂപീകരണത്തെയും സമാഹാരണത്തെയും കുറിച്ച് ഹദീസുകൾ എന്താണ് പറയുന്നത്?

ഖുർആനിന്റെ രൂപീകരണം പ്രവാചകൻ മുതൽ ഖലീഫമാർ വരെ

`ഉമർ ബിൻ അൽ- ഖത്താബിന്റെ വിവരണം:

ഹിഷാം ബിൻ ഹക്കീം ബിൻ ഹിസാം സൂറത്തുൽ ഫുർഖാൻ ഞാൻ പാരായണം ചെയ്യുന്നതിൽ നിന്ന് വ്യത്യസ്തമായി പാരായണം ചെയ്യുന്നത് ഞാൻ കേട്ടു . അല്ലാഹുവിന്റെ റസൂൽ അത് എന്നെ പഠിപ്പിച്ചിരുന്നു (മറ്റൊരു രീതിയിൽ). അതിനാൽ, ഞാൻ അവനുമായി വഴക്കുണ്ടാക്കാൻ പോവുകയായിരുന്നു (പ്രാർത്ഥനയ്ക്കിടെ) എന്നാൽ അവൻ പൂർത്തിയാകുന്നതുവരെ ഞാൻ കാത്തിരുന്നു, എന്നിട്ട് ഞാൻ അവന്റെ വസ്ത്രം അവന്റെ കഴുത്തിൽ കെട്ടിയിട്ട് അവനെ പിടികൂടി അല്ലാഹുവിന്റെ റസൂലിലേക്ക് കൊണ്ടുവന്ന് പറഞ്ഞു, “അദ്ദേഹം സൂറത്ത് അൽ ഫുർഖാൻ പാരായണം ചെയ്യുന്നത് ഞാൻ കേട്ടത്, അങ്ങ് എന്നെ പഠിപ്പിച്ചതിൽ നിന്നും വ്യത്യസ്തമായ് വിധത്തിൽ ആണു.”  അദ്ദേഹത്തെ മോചിപ്പിക്കാൻ പ്രവാചകൻ എന്നോട് ഉത്തരവിട്ടു, അത് ചൊല്ലാൻ ഹിഷാമിനോട് ആവശ്യപ്പെട്ടു . അദ്ദേഹം അത് പാരായണം ചെയ്തപ്പോൾ അല്ലാഹുവിന്റെ ദൂതൻ പറഞ്ഞു: ഇത് ഈ വിധത്തിലാണ് വെളിപ്പെട്ടത്. എന്നിട്ട് എന്നോട് അത് ചൊല്ലാൻ ആവശ്യപ്പെട്ടു. ഞാൻ അത് പാരായണം ചെയ്തപ്പോൾ അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു, “ഇത് ഈ വിധത്തിലാണ് വെളിപ്പെട്ടത്. ഖുർആൻ ഏഴ് വ്യത്യസ്ത രീതികളിൽ വെളിപ്പെടുത്തിയിട്ടുണ്ട് അതിനാൽ നിങ്ങൾക്ക് എളുപ്പമുള്ള രീതിയിൽ അത് പാരായണം ചെയ്യുക.”സഹീഹുൽ

ബുഖാരി 2419 : പുസ്തകം 44, ഹദീസ് 9

ഒരു വ്യക്തി ഒരു (ഖുർആൻ) വാക്യം ഒരു പ്രത്യേക രീതിയിൽ പാരായണം ചെയ്യുന്നത് ഞാൻ കേട്ടു, പ്രവാചകൻ അതേ വാക്യം മറ്റൊരു രീതിയിൽ പാരായണം ചെയ്യുന്നത് ഞാൻ കേട്ടിട്ടുണ്ട് . അതിനാൽ ഞാൻ അദ്ദേഹത്തെ പ്രവാചകന്റെ അടുത്തേക്ക് കൊണ്ടുപോയി അറിയിച്ചു, പക്ഷേ അദ്ദേഹത്തിന്റെ മുഖത്ത് എതിർപ്പിന്റെ അടയാളം ഞാൻ ശ്രദ്ധിച്ചു, എന്നിട്ട് അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു, ” നിങ്ങൾ രണ്ടുപേരും ശരിയാണ് , അതിനാൽ വ്യത്യാസപ്പെടരുത്, നിങ്ങൾക്ക് മുൻപ് രാജ്യങ്ങൾ തമ്മിൽ അഭിപ്രായ ഭിന്നതകൾ ഉണ്ടായിരുന്നു,  അതിനാൽ അവർ നശിപ്പിക്കപ്പെട്ടു“.ഇബ്നു മസൂദിന്റെ വിവരണം;:

സഹീഹുൽ ബുഖാരി 3476പുസ്തകം 60, ഹദീസ് 143

മുഹമ്മദ്‌ നബി (സ) യുടെ ജീവിതകാലത്ത്‌ ഖുർആൻ പാരായണത്തിന്റെ പല വകഭേദങ്ങളും മുഹമ്മദ്‌ (സ) ഉപയോഗിക്കുകയും അംഗീകരിക്കുകയും ചെയ്‌തിരുന്നതായി ഇവ രണ്ടും വ്യക്തമായി പറയുന്നു. അപ്പോൾ അദ്ദേഹത്തിന്റെ മരണശേഷം എന്താണ് സംഭവിച്ചത്?


അബൂബക്കറും ഖുറാനും

സൈദ് ബിൻ താബിത്തിന്റെ വിവരണം :

അബൂബക്കർ അസ്- സിദ്ദീഖ് യമ്മയിലെ ആളുകൾ കൊല്ലപ്പെട്ടതിനു ശേഷം എന്നെ വിളിച്ചപ്പോൾ (അതായത്, പ്രവാചകന്റെ കൂട്ടാളികളുടെ ഒരു കൂട്ടം മുസൈലിമയ്ക്ക്  നേരെ പോരാടിയപ്പോൾ ). (ഞാൻ അദ്ദേഹത്തിന്റെ അടുത്തേക്ക് പോയി) `ഉമർ ബിൻ അൽ- ഖത്താബ് അദ്ദേഹത്തോടൊപ്പം ഇരിക്കുന്നതായി കണ്ടു. അബുബക്കർ അപ്പോൾ (എന്നോട്) പറഞ്ഞു, “ഉമർ എന്റെ അടുത്ത് വന്ന് പറഞ്ഞു:“ യമ്മയിലെ യുദ്ധസമയത്ത് ഖുർആന്റെ ഖുറാകൾക്ക്  (അതായത് ഖുർആൻ മന:പ്പാഠം അറിയുന്നവർ) ഉണ്ടായ അപകടങ്ങൾ വളരെ കൂടുതലാണ്, കൂടുതൽ ഖുറകളുടെ ജീവൻ മറ്റ് ഇടങ്ങളിൽ വച്ച് നഷ്ടമായേക്കാം എന്ന് ഞാൻ ഭയപ്പെടുന്നു, അങ്ങിനെ ഖുർആന്റെ ഒരു വലിയ ഭാഗം നഷ്ടപ്പെട്ടേക്കാം.  അതിനാൽ ഞാൻ നിർദ്ദേശിക്കുന്നു, നിങ്ങൾ (അബൂബക്കർ) ഖുറാൻ ശേഖരിച്ച് അത് ക്രമത്തിലാക്കുക  അല്ലാഹുവിന്റെ ദൂതൻ ചെയ്യാത്ത എന്തെങ്കിലും എങ്ങനെ ചെയ്യാൻ കഴിയും ?” ശേഖരിച്ചു . “ഞാൻ ഉമറിനോട് പറഞ്ഞു,” അല്ലാഹുവിനാൽ ഇത് ഒരു നല്ല പദ്ധതിയാണ്. “ഉമർ തന്റെ നിർദേശം സ്വീകരിക്കാൻ എന്നെ പ്രേരിപ്പിച്ചുകൊണ്ടിരുന്നു, അതിന് അല്ലാഹു എന്റെ നെഞ്ച് തുറക്കുന്നതുവരെ ഞാൻ നല്ല കാര്യങ്ങൾ മനസ്സിലാക്കാൻ തുടങ്ങി. ഉമർ തിരിച്ചറിഞ്ഞ ആശയം. അബൂബക്കർ (എന്നോട്) പറഞ്ഞു. ‘നിങ്ങൾ ഒരു ജ്ഞാനിയായ ചെറുപ്പക്കാരനാണ്, ഞങ്ങൾക്ക് നിങ്ങളെക്കുറിച്ച് യാതൊരു സംശയവുമില്ല, മാത്രമല്ല നിങ്ങൾ അല്ലാഹുവിന്റെ റസൂലിനായി (ﷺ) ദൈവിക പ്രചോദനം എഴുതുകയും ചെയ്തിരുന്നു. നിങ്ങൾ അല്ലാഹുവിൻറെ ഖുർആൻ (എന്ന സന്ദേശത്തിന്റെ അവിടവിടങ്ങളിൽ ആയിരിക്കുന്ന കയ്യെഴുത്തു പ്രതികൾ) തിരയണം അങ്ങിനെ അവ ഒരു പുസ്തകത്തിൽ അത് ശേഖരിക്കണം“.  അവർ ഒരു മല ഇവിടെ നിന്നു മാറ്റണമെന്ന് എന്നോട്  ഉത്തരവിട്ടിരുന്നുവെങ്കിൽ എനിയ്ക്ക് കുഴപ്പമില്ലായിരുന്നു, ഈ ക്രമപ്പെടുത്തൽ എനിക്കു എനിക്കു ഭാരമേറിയതാകുന്നു. അതിനു ശേഷം ഞാൻ അബൂബക്കറിനോട് പറഞ്ഞു: അല്ലാഹുവിന്റെ റസൂൽ () ചെയ്തിട്ടില്ലാത്ത ഒരു കാര്യം നിങ്ങൾ എങ്ങിനെയാണു ചെയ്യുവാൻ കഴിയുക? ” അബൂബക്കർ മറുപടി പറഞ്ഞു,” അല്ലാഹുവിനാൽ ഇത് ഒരു നല്ല പദ്ധതിയാണ്. “അബുബക്കറിന്റെയും ഉമറിന്റെയും ഹൃദയം തുറന്നതു പോലെ അല്ലാഹു എന്റെ ഹൃദയം തുറക്കുന്നതുവരെ അദ്ദേഹത്തിന്റെ ആശയം അംഗീകരിക്കാൻ അബൂബക്കർ എന്നെ പ്രേരിപ്പിച്ചു കൊണ്ടിരുന്നു. അതിനാൽ ഞാൻ ഖുർആൻ അന്വേഷിച്ച് പനന്തണ്ടുകളിൽ നിന്നും നേർത്ത വെളുത്ത കല്ലുകളിൽ നിന്നും അത് മന:പ്പാഠമാക്കിയ മനുഷ്യരിൽ നിന്നും ശേഖരിക്കാൻ തുടങ്ങി ,  അവസാന വാക്യം സൂറത്ത് തൗ ബയിൽ (അനുതാപം) അബി ഖുസൈമ അൽ-അൻസാരിയോടൊപ്പവും കണ്ടെത്തുന്നതുവരെ ഞാനും അവനുമല്ലാതെ മറ്റാരുമായും ഇത് കണ്ടെത്തിയില്ല ഞാൻ അത് തുടർന്നു. വാക്യം ഇതാണ്: ‘തീർച്ചയായും നിങ്ങളുടെ ഇടയിൽ നിന്നു തന്നെ ഒരു അപ്പോസ്തലൻ (മുഹമ്മദ്) നിങ്ങളുടെ അടുക്കൽ വന്നിട്ടുണ്ട്. നിങ്ങൾക്ക് എന്തെങ്കിലും പരിക്കോ ബുദ്ധിമുട്ടോ സംഭവിക്കുന്നത് അദ്ദേഹത്തെ വേദനിപ്പിക്കുന്നു.. (സൂറത്- ബാറയുടെ അവസാനം വരെ (തൗബ) (9:128-129).   അങ്ങിനെ ഖുർആനിന്റെ പൂർണ്ണമായ കൈയെഴുത്തുപ്രതികൾ (കോപ്പി) അബൂബക്കറിന്റെ കയ്യിൽ അദ്ദേഹം മരിക്കുന്നതു വരെ  നിലനിന്നു പാർത്തു , അദ്ദേഹത്തിനു ശേഷം പിന്നീട് ഉമറിന്റെ ജീവിതാവസാനം വരെ തന്നോടു `കൂടെയും,  പിന്നീട് ഉമറിന്റെ മകൾ ഹഫ്സയുടെ കൂടെ.

സഹീഹുൽ ബുഖാരി 4986പുസ്തകം 66, ഹദീസ് 8

ഇത് അബൂബക്കർ ഖലീഫ ആയിരുന്ന സമയത്ത് ആയിരുന്നു,  മുഹമ്മദ് (സ) കഴിഞ്ഞ് നേരിട്ട് അദ്ദേഹം തന്റെ പിൻ ഗാമി ആയിത്തീർന്നു. മുഹമ്മദ്‌ (സ) ഒരിക്കലും ഖുർആൻ ഒരു സാധാരണ പുസ്തക രൂപത്തിൽ ശേഖരിക്കുകയോ അത്തരമൊരു കാര്യം ചെയ്യണമെന്ന് ഒരു സൂചനയും നൽകുകയോ ചെയ്തിട്ടില്ലെന്ന് അത് നമ്മോട് പറയുന്നു. ഖുറാൻ മന:പ്പാഠം അറിയുന്നവർക്ക്  കനത്ത യുദ്ധങ്ങളിൽ നാശനഷ്ടമുണ്ടായപ്പോൾ, അബുബക്കറും ഉമറും (അദ്ദേഹം 2ആമത്തെ  ഖലീഫയായി) സൈദിനെ വിവിധ സ്രോതസ്സുകളിൽ നിന്ന് ഒരു ഖുർആൻ ശേഖരിക്കാൻ ഉൽസാഹിപ്പിക്കുവാൻ ആരംഭിച്ചു. വ്യവസ്ഥാപിതമായ ഒരു പുസ്തകം രൂപപ്പെടുത്തേണ്ടതിന്റെ ആവശ്യകതയെക്കുറിച്ച് മുഹമ്മദ് (സ) ഒരിക്കലും സൂചിപ്പിച്ചിട്ടില്ലാത്തതിനാൽ സൈദിന് തുടക്കത്തിൽ വിമുഖതയുണ്ടായിരുന്നു . ഇനിപ്പറയുന്ന ഹദീസ് നമ്മോട് പറയുന്നതുപോലെ അനുയായികളെ ഖുർആൻ പഠിപ്പിക്കാൻ അദ്ദേഹം തന്റെ നിരവധി കൂട്ടാളികളെ വിശ്വസിച്ച് ഭരമേൽപ്പിച്ചിരുന്നു.

മസരിക്കിന്റെ നിവേദനം :

`അബ്ദുള്ള ബിൻ` അംറ് `അബ്ദുല്ല ബിൻ മസൂദ് “നെ ഉദ്ധരിച്ചു കൊണ്ട് പറഞ്ഞത് “ഞാൻ എപ്പോഴും ആ മനുഷ്യനെ സ്നേഹിക്കും, കാരണം ഞാൻ നബി (ﷺ) ഇങ്ങിനെ പറയുന്നത് കേട്ടിരുന്നു, ഖുർ ആൻ നാലു പേരിൽ നിന്നും സ്വീകരിക്കുക (പഠിക്കുക): `അബ്ദുല്ല ബിൻ മസൂദ്, സലിം, മു`ആദ് ഉബൈ ബിൻ കാ അബ്“ എന്നിവർ ആകുന്നു അവർ.”     സഹീഹുൽ ബുഖാരി 4999  : പുസ്തകം 66, ഹദീസ് 21

എന്നിരുന്നാലും, നബി (സ്വ.അ.) യുടെ മരണശേഷം ഈ വ്യത്യസ്ത പാരായണങ്ങൾ കാരണം തന്റെ കൂട്ടാളികൾക്കിടയിൽ അഭിപ്രായവ്യത്യാസങ്ങൾ ഉടലെടുത്തു. സൂറ 92: 1-3 ( അൽ- ലെയ്ൽ ) യിനെക്കുറിച്ചുള്ള  അഭിപ്രായവ്യത്യാസത്തെക്കുറിച്ച് ചുവടെയുള്ള ഹദീസ് പറയുന്നു.

ഇബ്രാഹിം വിവരിച്ചത്:

`അബ്ദുല്ലയുടെ (ബിൻ മസൂദിന്റെ) കൂട്ടാളികൾ അബു ദർദയുടെ അടുത്തെത്തി, (അവർ അവന്റെ വീട്ടിലെത്തുന്നതിനുമുമ്പ്) അദ്ദേഹം അവരെ അന്വേഷിച്ച് കണ്ടെത്തി. എന്നിട്ട് അദ്ദേഹം അവരോട് ചോദിച്ചു : ‘അബ്ദുല്ല അത് പാരായണം ചെയ്യുന്നതുപോലെ നിങ്ങളിൽ ആർക്കാണ് (ഖുർആൻ) പാരായണം ചെയ്യാൻ കഴിയുക? “അവർ ചോദിച്ചു,” ഞങ്ങളെല്ലാവരും. “അദ്ദേഹം ചോദിച്ചു,” നിങ്ങളിൽ ആരാണ് ഇത് മന:പ്പാഠമാക്കിയിട്ടുള്ളത്? “അവർ അൽകാമയെ ചൂണ്ടിക്കാട്ടി.  പിന്നെ അവൻ ചോദിച്ചു അൽക്കാമ . “താങ്കൾ എങ്ങനെയാണു ` അബ്ദുള്ള ബിൻ മസൂദ് അൽ ലൈൽ (രാത്രി) ഓതികേൾപിച്ചത് കേട്ടിട്ടുള്ളത്“” അൽക്കാമ ഇങ്ങിനെ മറുപടി പറഞ്ഞു : ആണും പെണ്ണും വഴി.‘ അബു അദ്- ദർദ ഞാൻ നബി അതുപോലെ അത് ഓതികേൾപിച്ചു എന്ന് ഞാൻ സാക്ഷ്യപ്പെടുത്തുന്നു, എന്നാൽ ഈ ജനം ഞാൻ അത് പാരായണം ചെയ്യണമെന്ന് ആഗ്രഹിക്കുന്നു“ എന്ന് പറഞ്ഞു: – ‘. പിന്നെ ആരാണ് ആണിനെയും പെണ്ണിനെയും സൃഷ്ടിച്ച അവനാൽ‘  അതായത് അല്ലാഹുവിനാൽ ഞാൻ അവരെ അനുഗമിക്കുകയില്ല“.

USC-MSA വെബ് (ഇംഗ്ലീഷ്) റഫറൻസ് വാല്യം. 6, പുസ്തകം 60, ഹദീസ് 468

ഇന്നത്തെ ഖുറാനിൽ സൂറ അൽ ലെയ്ൽ 92: 3 നുള്ള രണ്ടാമത്തെ വായനയുണ്ട് . രസകരമായ ഒരു വസ്തുത,  മുൻപ് രേഖപ്പെടുത്തപ്പെട്ടിട്ടുള്ള നാലു ഹദീസുകളിൽ പ്രവാചകൻ മുഹമ്മദ് (സ്വ.അ) ഖുർ ആൻ പാരായണത്തിന്റെ ആധികാരിതയ്ക്കായി എടുത്തു പറഞ്ഞ വ്യക്തിയായ അബ്ദുല്ലയും,  അബു ദർദയും- വ്യത്യസ്തമായ പാരായണമാണു ഈ ആയത്തിനായി ഉപയോഗിച്ചിരിക്കുന്നത് മാത്രമല്ല അവർ മറ്റുള്ളവരെ അംഗീകരിക്കുവാൻ വിസമ്മതിക്കുകയും ചെയ്തു.

ഇനിപ്പറയുന്ന ഹദീസ് കാണിക്കുന്നത് ഇസ്ലാമിക സാമ്രാജ്യത്തിന്റെ മുഴുവൻ പ്രദേശങ്ങളും വ്യത്യസ്ത പാരായണങ്ങൾ പിന്തുടരുന്നുണ്ടെന്നാണ്, ഒരാൾ ഉപയോഗിച്ച പാരായണം വഴി ആരെങ്കിലും ഏതു ദേശത്തു നിന്നാണ് വന്നതെന്ന് സ്ഥിരീകരിക്കാൻ കഴിയും. ചുവടെയുള്ള സംഭവത്തിൽ, കുഫയിലെ ഇറാഖികൾ അബ്ദുല്ല ബിൻ മസൂദിന്റെ സൂറ 92: 1-3 പാരായണം പിന്തുടരുകയായിരുന്നു .

‘ അൽക്കാമ രേഖപ്പെടുത്തുന്നത്:

ഞാൻ അബുദർദയെ കണ്ടുമുട്ടി , അദ്ദേഹം എന്നോട് ചോദിച്ചു: നിങ്ങൾ ഏത് രാജ്യത്തു നിന്നാണു? ഞാൻ പറഞ്ഞു: ഞാൻ ഇറാഖിലെ ജനങ്ങളിൽ ഒരാളാണ്. അവൻ വീണ്ടും പറഞ്ഞു: ഏത് നഗരത്തിലേതാണു? ഞാൻ മറുപടി പറഞ്ഞു: കുഫ നഗരം . അദ്ദേഹം വീണ്ടും പറഞ്ഞു: അബ്ദുല്ല ഇബ്നു മസൂദയുടെ പാരായണം അനുസരിച്ച് നിങ്ങൾ പാരായണം ചെയ്യുന്നുണ്ടോ? മസൂദ് ? ഞാൻ പറഞ്ഞു: അതെ. അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു: ഈ വാക്യം ചൊല്ലുക (രാത്രി മൂടുമ്പോൾ) അതിനാൽ ഞാൻ ഇത് പാരായണം ചെയ്തു: (അത് മൂടുന്ന രാത്രിയിലും , അത് പ്രകാശിക്കുന്ന ദിവസത്തിലും, ആണും പെണ്ണും സൃഷ്ടിക്കുന്നത്). അവൻ ചിരിച്ച് പറഞ്ഞു: ഞാൻ അല്ലാഹുവിൻറെ ദൂതൻ ( ﷺ) ഇതു പോലെ പാരായണം ചെയ്യുന്നതു കേട്ടിട്ടുണ്ട്.

സഹീഹ്  മുസ്ലിം 824 സി : പുസ്തകം 6, ഹദീസ് 346

ഇബ്നു അബ്ബാസ് വിവരിച്ചത്:

ഖുർആൻ പാരായണത്തിൽ ഉബൈ ഞങ്ങളിൽ ഏറ്റവും മികച്ചവനായിരുന്നുവെന്ന് ഉമർ പറഞ്ഞു, എന്നിട്ടും അദ്ദേഹം പാരായണം ചെയ്യുന്നതിൽ ചിലത് ഞങ്ങൾ ഉപേക്ഷിക്കുന്നു.  ഉബൈ പറയുന്നത്,  ഞാൻ അല്ലാഹുവിന്റെ പ്രവാചകന്റെ ( ﷺ )വായിൽ നിന്ന് നേരിട്ട് കേട്ടതാണു എന്തു തന്നെയായാലും അതിനെ വിട്ട് ഞാൻ പോവുകയില്ല.” എന്നാൽ അല്ലാഹു പറഞ്ഞു “വല്ല ആയത്തും നാം ദുര്‍ബലപ്പെടുത്തുകയോ വിസ്മരിപ്പിക്കുകയോ ചെയ്യുകയാണെങ്കില്‍ പകരം അതിനേക്കാള്‍ ഉത്തമമായതോ അതിന്‌ തുല്യമായതോ നാം കൊണ്ടുവരുന്നതാണ്‌. നിനക്കറിഞ്ഞു കൂടേ; അല്ലാഹു എല്ലാകാര്യത്തിനും കഴിവുള്ളവനാണെന്ന്‌?”

സഹീഹുൽ ബുഖാരി 5005
പുസ്തകം 66, ഹദീസ് 27

ഉബൈ ‘ഏറ്റവും നല്ല’തായി ഖുർ ആൻ പാരായണം ചെയ്യുന്നവരുടെ കൂട്ടത്തിൽ എണ്ണപ്പെട്ടിരുന്നുവെങ്കിലും (അദ്ദേഹത്തെ മുഹമ്മദ് സ്വ.അ മുൻപ് പറഞ്ഞ വ്യക്തികളിൽ ഒരുവനായിരുന്നു), സമൂഹത്തിലെ ചിലർ അദ്ദേഹം പാരായണം ചെയ്ത ചിലത് ഒഴിവാക്കിയിരുന്നു. റദ്ദാക്കേണ്ടതും അല്ലാത്തതുമായ കാര്യങ്ങളിൽ അഭിപ്രായ വ്യത്യാസമുണ്ടായിരുന്നു. വ്യത്യസ്ത എഴുത്തുകളെക്കുറിച്ചും ഏത് റദ്ദാക്കണമെന്നതിനെക്കുറിച്ചുള്ള അഭിപ്രായവ്യത്യാസങ്ങളും ഈ  പിരിമുറുക്കത്തിന് കാരണമായി. ഈ പ്രശ്നം എങ്ങനെയാണു  പരിഹരിച്ചതെന്ന് ചുവടെയുള്ള ഹദീസിൽ കാണാം.

ഖലീഫ ഉസ്മാനും ഖുർആനും

അനസ് ബിൻ മാലിക് നിവേദനം:

ഹുദൈഫാ ബിൻ  യമന് ` ഉസ്മാൻ ഷാമിലെയും ഇറാഖിലേയും ജനത അർമീനിയയെയും അസ് ഹർ ബൈജാനെയും കീഴടക്കാൻ യുദ്ധം ചെയ്തു കൊണ്ടിരുന്ന സമയത്ത് ഉസ്മാനെ കാണുവാൻ വന്നു . ഖുർആൻ പാരായണത്തിലെ അവരുടെ  (ഷാമിലെയും ഇറാഖിലെയും) വ്യത്യാസങ്ങളെ ഹുദൈഫ ഭയപ്പെട്ടിരുന്നു , അതിനാൽ അദ്ദേഹം ഉസ്മാനോട് പറഞ്ഞു , “വിശ്വാസികളുടെ തലവനേ! പുസ്തകത്തെക്കുറിച്ച് (ഖുറാൻ ) അഭിപ്രായ വ്യത്യാസമുണ്ടാകുന്നതിന് മുമ്പ് ക്രിസ്ത്യാനികളും മുമ്പ് ചെയ്തതുപോലെ ഈ ജനതയെ രക്ഷിക്കുക യഹൂദരും. ” അങ്ങനെ ` ഉസ്മാൻ  ഹഫ്സയ്ക്ക്    ഒരു സന്ദേശം അയച്ചു  , “കയ്യിലുള്ള ഖുർആൻ കൈയെഴുത്തുപ്രതികൾ അയച്ചു തരിക അങ്ങിനെ ഞങ്ങൾ തികഞ്ഞ പകർപ്പുകളിൽ ഖുർആനിക ഉള്ളടക്കങ്ങൾ നല്ല വാക്യഘടനയിൽ സ്വരൂപിച്ച് താങ്കൾക്ക് മടക്കി അയയ്ക്കാം.” ഹഫ്സ അത് ` ഉസ് മാനു ‘ അയച്ചു കൊടുത്തു . ` ഉസ്മാൻ പിന്നീട് സൈദ് ബിന്, ഥബിത്,` അബ്ദുള്ള ബിൻ അജ്ജുബൈര് , സ`ഇദ് ബിൻ അൽ-പോലെ ഒപ്പം ` അബ്ദുറഹ് ബിൻ ഹരിഥ് ബിൻ ഹിഷാം എന്നിവരോട് ഖുർ ആനിന്റെ തികഞ്ഞ പകർപ്പുകൾ ലഭ്യമായ കയ്യെഴുത്തുപ്രതികളുടെ മാതൃകകളോടെ പൂർത്തീകരിക്കുവാൻ ഉത്തരവിട്ടു. ` ഉസ്മാൻ മൂന്നു ഖുറേഷി, പുരുഷന്മാരോടു പറഞ്ഞത് “ഏതെങ്കിലും നിലയിൽ നിങ്ങൾ സൈദ് ബിന്നിനോട് ഏതെങ്കിലും വിഷയത്തിൽ വിയോജിക്കുന്നുണ്ടെങ്കിൽ, അത് ഖുറൈഷികളുടെ ഭാഷാ രീതിയിൽ എഴുതുക, ഖുർ ആൻ വെളിപ്പെടുത്തപ്പെട്ടത് ഖുറൈഷികളുടെ ഭാഷാ രീതിയിൽ ആയിരുന്നുവല്ലോ “.  അവർ അങ്ങനെ ചെയ്തു; വളരെ കോപ്പികൾ എഴുതിയ ശേഷം, ` ഉസ്മാൻ യഥാർത്ഥ കൈയെഴുത്തു പ്രതി തിരികെ ഹഫ്സയുടെ കയ്യിൽ കൊടുത്തു . ` ഉസ്മാൻ അവർ പകർത്തി എഴുതിയതിൽ ഓരോ പ്രതികൾ വീതം ഓരോ മുസ്ലിം പ്രവിശ്യയിലേക്കും, മറ്റ് ഖുർആനിക പ്രതികൾ, അതതു ദേശത്ത് നില നിന്നിരുന്ന കൈയെഴുത്തുപ്രതികൾ അല്ലെങ്കിൽ മുഴുവൻ പകർപ്പുകൾ എഴുതിയവ, ചുട്ടുകളയേണം എന്ന് ഉത്തരവിട്ടു.

സഹീഹുൽ ബുഖാരി 4987പുസ്തകം 66, ഹദീസ് 9

അതുകൊണ്ടാണ് ഇന്ന് വ്യത്യസ്ത പകർപ്പുകൾ ഇല്ലാത്തത്. മുഹമ്മദ്‌ നബി (സ) ഒരു പാരായണം മാത്രം സ്വീകരിക്കുകയോ ഉപയോഗിക്കുകയോ ചെയ്‌തതുകൊണ്ടല്ല (അദ്ദേഹം അങ്ങിനെ ചെയ്തിട്ടില്ല, ഏഴെണ്ണം ഉപയോഗിച്ചു), അല്ലെങ്കിൽ ആധികാരിക ഖുർആൻ സമാഹരിച്ചതുകൊണ്ടുമല്ല. അദ്ദേഹം അങ്ങിനെ ചെയ്തില്ല. വാസ്തവത്തിൽ, നിങ്ങൾ ഓൺ‌ലൈൽ‌ സുന്നയിൽ‌ ‘വ്യത്യസ്‌ത പാരായണങ്ങൾ‌’ തിരയുന്നുവെങ്കിൽ‌ , ഖുർആനിന്റെ വിവിധ പാരായണങ്ങളെക്കുറിച്ച് ചർച്ച ചെയ്യുന്ന 61 ഹദീസുകൾ‌ കണ്ടെത്തുവാൻ കഴിയും.  ഇന്നത്തെ ഖുർആൻ ഒരു വക ഭേതമല്ല,  കാരണം ഉസ്മാൻ (3ആം കലീഫ) അന്നുണ്ടായിരുന്ന വക ഭേതങ്ങളിൽ ഒന്ന് എടുക്കുകയും എഡിറ്റുചെയ്യുകയും മറ്റെല്ലാ പാരായണങ്ങളും കത്തിക്കുകയും ചെയ്തു. ഇന്നത്തെ ഖുർആനിൽ ഈ എഡിറ്റിംഗ് എങ്ങനെ തുടരുന്നുവെന്ന് ഇനിപ്പറയുന്ന ഹദീസുകൾ കാണിക്കുന്നു .

ഇബ് നു അബ്ബാസ് വിവരിച്ചത്:

ഉമർ പറഞ്ഞു, “വളരെക്കാലം കഴിയുമ്പോൾ ആളുകൾ പറയും,“ വിശുദ്ധ ഗ്രന്ഥത്തിൽ രജാ അത്തിന്റെ വാക്യങ്ങൾ (കല്ലെറിഞ്ഞ് കൊല്ലുന്നത്) ഞങ്ങൾ കാണുന്നില്ല ”എന്ന് ആളുകൾ പറഞ്ഞേക്കാം, തന്മൂലം അവർ ഒരു വഴി തെറ്റിപ്പോകും ബാധ്യത അല്ലാഹു അവതരിപ്പിച്ച തീർച്ചയാ ഒരു കൽപ്പന വിട്ടു മാറുമെന്നും അങ്ങിനെ അവർ നശീച്ച് പോകുമെന്നും ഞാൻ ഭയപ്പെടുന്നു.  ശ്രദ്ധിക്കൂ! ഞാൻ അത് സ്ഥിരീകരിക്കുന്നു ശിക്ഷ രജാം  ഇതിനകം വിവാഹം ചെയ്ത ഒരു വ്യക്തി അവിഹിതമായി ലൈംഗീഗ ബന്ധത്തിൽ ഏർപ്പെടുകയും ആ കുറ്റം സാക്ഷികൾ മൂലമോ ഗർഭ ധാരണം വഴിയോ തെളിയിക്കപ്പെട്ടാൽ ഈ ശിക്ഷ അവന്റെ മേൽ നടത്തുക.” അല്ലെങ്കിൽ കുറ്റസമ്മതം ശോധന എങ്കിൽ, നിയമവിരുദ്ധമായി ലൈംഗികബന്ധത്തിലേർപ്പെട്ടു ചെയ്യുന്നവൻ അവനെ സ്പര്ശിക്കുക. ” ഈ വിവരണം ഞാൻ ഈ രീതിയിൽ മന: പാഠമാക്കിയിട്ടുണ്ടെന്നും സുഫ്യാൻ കൂട്ടിച്ചേർത്തു. ഉമർ, ചേർന്നു പറഞ്ഞു “തീർച്ചയായും നബി ( ﷺ) റജാമിന്റെ ശിക്ഷ നടപ്പാക്കി, ഞങ്ങൾ അദ്ദേഹത്തെ പിന്തുടരുന്നു.സ്വഹീഹുൽ ബുഖാരി 6829 : പുസ്തകം 86, ഹദീസ് 56

ഇബ്നു അബ്ബാസിന്റെ നിവേദനം:

… അല്ലാഹു മുഹമ്മദിനെ സത്യവുമായി അയയ്ക്കുകയും വിശുദ്ധ ഗ്രന്ഥം അദ്ദേഹത്തിന് വെളിപ്പെടുത്തുകയും ചെയ്തു. അല്ലാഹു വെളിപ്പെടുത്തിയ കാര്യങ്ങളിൽ നിയമവിരുദ്ധമായ ലൈംഗിക ബന്ധത്തിൽ ഏർപ്പെടുന്ന വ്യക്തിയെ  ശിക്ഷിക്കുന്ന റജാമിന്റെ ആയത്ത് (വിവാഹിതനായ വ്യക്തിയെ (ആണിനെയും പെണ്ണിനെയും) കല്ലെറിഞ്ഞു കൊല്ലുന്നത്, ഞങ്ങൾ ഈ വാക്യം പാരായണം ചെയ്തു മനസിലാക്കുകയും അത് ഓർമയിൽ സൂക്ഷിക്കുകയും ചെയ്തു . അല്ലാഹുവിന്റെ പ്രവാചകൻ ( ﷺ) കല്ലെറിഞ്ഞുള്ള ശിക്ഷ നടപ്പാക്കി, അതുപോലെ ഞങ്ങൾ അദ്ദേഹത്തെ പിന്തുടർന്നു….

ബുഖാരി  പുസ്തകം 86, ഹദീസ് 57

വ്യഭിചാരത്തിന് കല്ലെറിയുന്നതിനെക്കുറിച്ച് ( റജം ) ഇന്ന് ഖുർആനിൽ ഒരു വാക്യവുമില്ല. അങ്ങനെ ഇത് എഡിറ്റ് ചെയ്ത് നീക്കം ചെയ്തു.

ഇബ്നു സുബൈർ വിവരിക്കുന്നത് : ഞാൻ ‘ഉസ്മാൻ, “സൂറത്ത് ബഖറയിൽ ഉള്ള ഈ വാക്യം “നിങ്ങളിൽ ഒരുവൻ മരിക്കുകയും വിധവമാരായ ഭാര്യമാരെ പിറകിൽ വിട്ടേച്ചു പോവുകയും ചെയ്താൽ.. അവർക്ക് നേരെ പുറം തിരിഞ്ഞു നിൽക്കരുത്.”  എന്നത് മറ്റൊരു വാക്യം കൊണ്ട് തിരുത്തിയിരുന്നു. പിന്നെ എന്തിനാണ് നിങ്ങൾ ഇത് (ഖുർആനിൽ) എഴുതുന്നത് ? ‘ഉസ്മാൻ മറുപടി പറഞ്ഞത്. “അത് അങ്ങിനെ തന്നെ നില നിർത്തുക (അത് എവിടെയാണെങ്കിലും) ,…, കാരണം ഞാൻ അതിൽ ഒന്നും (അതായത് ഖുറാൻ) അതിന്റെ യഥാർത്ഥ സ്ഥാനത്ത് നിന്ന് മാറ്റുകയില്ല.”USC-MSA വെബ് (ഇംഗ്ലീഷ്) റഫറൻസ് : വാല്യം. 6, പുസ്തകം 60, ഹദീസ് 60

ഒരു വാക്യം റദ്ദാക്കുന്നത് സംബന്ധിച്ച് അത് ഖുർആനിൽ സൂക്ഷിക്കണോ വേണ്ടയോ എന്ന കാര്യത്തിൽ ഉസ്മാനും ഇബ്നു അസ്-സുബൈറും തമ്മിലുള്ള അഭിപ്രായവ്യത്യാസം ഇവിടെ നാം കാണുന്നു . ഉസ്മാനു തന്റേതായ വഴിയുണ്ടായിരുന്നു, അതിനാൽ ഈ വാക്യം ഇന്ന് ഖുർആനിൽ ഉണ്ട്. എന്നാൽ ഇതിനെക്കുറിച്ച് വിവാദമുണ്ടായിരുന്നു.

ഉസ്മാനും സൂറ 9 (തൗബ) ന്റെ തലക്കെട്ടും

ഉസ്മാൻ ഇബ്നു അഫാന്റെ നിവേദനം:

യസീദ് അൽ ഫരിസി പറഞ്ഞത്: ഞാൻ ചോദിച്ചു: ഞാൻ ഇബ്നു അബ്ബാസ് ഉസ്മാൻ ഇബ് നു അഫാനോട്  ചോദിക്കുന്നത്, ഞാൻ  കേട്ടു ഉസ്മാൻ ഇബ്നു അഫാൻ മി ഇൻ (നൂറു വാക്യങ്ങൾ അടങ്ങിയവ) സൂറത്തുകളിൽ ഉൾക്കൊള്ളേണ്ട അൽ ബാറ എന്ന സൂറത്തും മതാനി (സൂറത്തുകൾ) അസ് സാബു അറ്റ് റ്റിവൽ (ഖുർ ആനിലെ ആദ്യത്തെ ദീർഘമായ സൂറത്തുകൾ അല്ലെങ്കിൽ അധ്യായങ്ങൾ), എന്നിവയ്ക്ക് ഇടയിൽ “പരമ കാരുണ്യവാനും, മനസ്സലിവുമുള്ള അല്ലാഹുവിന്റെ നാമത്തിൽ“ എന്ന് അവയുടെ ഇടയിൽ എഴുതാത്തത് എന്ത് കൊണ്ട്?

ഉസ്മാൻ മറുപടി പറഞ്ഞത്: ഖുർആൻ സൂക്തങ്ങൾ നബിയ്ക്ക് ﷺ), ` (അവതരിപ്പിക്കപ്പെട്ട സന്ദർഭം  തനിക്കുവേണ്ടി അവ എഴുതാൻ ആരെയെങ്കിലും വിളിച്ച് അവനോടു പറഞ്ഞു: ഈ വാക്യം സൂറയിൽ ഇടുക, അത്തരത്തിലുള്ളവ പരാമർശിക്കപ്പെട്ടിട്ടുണ്ട്; ഒന്നോ രണ്ടോ വാക്യങ്ങൾ വെളിപ്പെടുമ്പോൾ, അവൻ സമാനമായി (അവയെക്കുറിച്ച്).  പറയുമായിരുന്നു (സൂറ)  അൻഫല മദീനയിൽ അവതരിപ്പിക്കപ്പെട്ട ആദ്യ അദ്ധ്യായം ആണ്, (സൂറ)  ബാറ  ഖുർആനിൽ അവസാനമായി വെളിപ്പെട്ട അധ്യായവും, അതിന്റെ ഉള്ളടക്കം അൽ അൻഫലിന്റേതിനു സമാനമായിരുന്നു. അതിനാൽ, ഇത് അൽ അൻഫലിന്റെ ഭാഗമാണെന്ന് ഞാൻ കരുതി . അതുകൊണ്ട് ഞാൻ അതിനെ സബു അ തിവലിന്റെ ഗണത്തിൽ  (ഏഴു നീണ്ട ഇതുപേലെയുള്ള സൂറത്തുകൾ ) ചേർത്തു, അതു കൊണ്ട് കാരുണ്യ വാനും കരുണാ നിധിയുമായ അല്ലാഹുവിന്റെ നാമത്തിൽ എന്ന് അവയുടെ ഇടയിൽ  ഞാൻ എഴുതിയില്ല.“ സുനൻ അബൂ ദാവൂദ് 786 : പുസ്തകം 2, ഹദീസ് 396

സൂറ 9 (തൗബ അല്ലെങ്കിൽ അൽ ബാരാ ) ഖുർആനിൽ മാത്രമാണ് സൂറ ‘കരുണാ നിധിയും കാരുണ്യ വാനുമായ അല്ലാഹുവിന്റെ നാമത്തിൽ‘ എന്ന് ആരംഭിക്കാത്തവ. അത് എന്തുകൊണ്ടെന്ന് ഹദീസ് വിശദീകരിക്കുന്നു.  സമാനമായതിനാൽ സൂറ 9 സൂറ 8 ന്റെ ഭാഗമാണെന്ന് ഉസ്മാൻ   കരുതി. ആദ്യകാല മുസ്‌ലിം സമുദായത്തിൽ ഇത് വിവാദമായിരുന്നുവെന്ന് ചോദ്യം ചെയ്യലിൽ നിന്ന് നമുക്ക് മനസ്സിലാക്കാം. അടുത്ത ഹദീസ് ഉഥ്മാന്റെ ഖുർആനോടുള്ള ഒരു സ്വഹാബിയുടെ പ്രതികരണം കാണിക്കുന്നു .

‘അബ്ദുള്ള ( മസ്ഊദ് ) അദ്ദേഹം (തന്റെ കൂട്ടാളികളോട് പറഞ്ഞു  ഖുർആനിന്റെ അവരുടെ പകർപ്പുകൾ മറച്ചു  വയ്ക്കുവാൻ ആവശ്യപ്പെട്ടു) ഇതിനെക്കുറിച്ച് കൂടുതൽ പറഞ്ഞത്:

മറച്ചു വയ്ക്കുന്ന ഏതൊരു വ്യക്തിയും ന്യായ വിധി നാളിൽ അവൻ മറച്ച് വച്ചതിനെ കൊണ്ടു വരേണ്ടി വരും, തുടർന്ന് അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു ആരുടെ രീതി അനുസരിച്ച് ഞാൻ പാരായണം ചെയ്യണമെന്നാണു താങ്കൾ എന്നോട് ആജ്ഞാപിക്കുന്നത്? വാസ്തവത്തിൽ ഞാൻ മുമ്പ് വായിച്ചുകേൾപിക്കപ്പെട്ടതും അല്ലാഹുവിന്റെ പ്രവാചകന്റെ ( ﷺ) മുൻപിൽ ഖുർആനിലെ എഴുപതിലധികം അധ്യായങ്ങളും പാരായണം ചെയ്തിട്ടുള്ളതാണു അത് അല്ലാഹുവിന്റെ റസൂലിന്റെ ( ﷺ) സ്വഹാബികൾക്കും അറിവുള്ളതാണു അല്ലാഹുവിന്റെ ഗ്രന്ഥത്തെക്കുറിച്ച് എനിക്ക് (അവരെക്കാൾ), നല്ല ഗ്രാഹ്യമുണ്ടെന്ന് മനസ്സിലാക്കുക എന്നെക്കാൾ നല്ല ഗ്രാഹ്യം മറ്റൊരാൾക്കുണ്ടെന്ന് ഞാൻ അറിയുകയാണെങ്കിൽ, ഞാൻ അവന്റെ അടുത്തേക്ക് പോകുമായിരുന്നു. ഷഖിക്ക് പറഞ്ഞത്: ഞാൻ മുഹമ്മദിന്റെ (ﷺ)  കൂട്ടാളികളുടെ കൂട്ടത്തിൽ ഇരുന്നു എന്നാൽ ആരും അത് നിരസിക്കുകയോ (അതായത്, അദ്ദേഹത്തിന്റെ പാരായണം) അല്ലെങ്കിൽ അതിൽ തെറ്റ് കണ്ടെത്തുകയോ ചെയ്തത് ഞാൻ കേട്ടിട്ടില്ല.

സഹിഹ് മുസ്ലിം 2462: പുസ്തകം 44, ഹദീസ് 162

നിരവധി കാര്യങ്ങൾ വേറിട്ടുനിൽക്കുന്നു:

  1. അബ്ദുല്ല ഇബ് നു. മസൂദ്  ചില കാരണങ്ങളാൽ തങ്ങളുടെ ഖുർആൻ മറയ്ക്കാൻ  അനുയായികളോട് പറയുന്നു.
  2. മറ്റൊരു പാരായണം ഉപയോഗിക്കാൻ അദ്ദേഹത്തോട് ആരെങ്കിലും കൽപ്പിച്ചതായി തോന്നുന്നു . ഖുർആനിന്റെ പതിപ്പ് ഉസ്മാൻ മാനദണ്ഡമാക്കിയ സമയത്തെയാണ് ഇത് നന്നായി നമുക്ക് മനസ്സിലാക്കിത്തരുന്നത് .
  3. ഖുർആൻ പാരായണം ചെയ്യുന്ന രീതി മാറ്റുന്നതിനോട് ഇബ്നു മസൂദിന്റെ എതിർപ്പ് ഇതാണ്: എനിക്ക് ( മസൂദ് ) പുസ്തകത്തെക്കുറിച്ച് നന്നായി അറിയാം
  4. ഷഖീക് മുഹമ്മദിന്റെ കൂട്ടുകാർ മസൂദുമായി വിയോചിച്ചില്ല എന്ന് പറയുന്നു.

 ഇന്ന് നില നിൽക്കുന്ന വ്യത്യസ്തമായ ഖുർ ആൻ പതിപ്പുകൾ

തുടർന്ന് ഉസ്മാന്റെ പതിപ്പിനെ തുടർന്ന്, എന്തൊക്കെ ആയാലും, വ്യത്യസ്തമായ വായന അപ്പോഴും നില നിന്നിരുന്നു.  സത്യത്തിൽ, 4 ആം നൂറ്റാണ്ടിൽ നബിയ്ക്ക് [സ] ശേഷം വ്യത്യസ്ത വായനയിലേക്ക് മടങ്ങുവാൻ അനുവാദം ഉണ്ടായിരുന്നു. അതുകൊണ്ട് ഇന്ന് പ്രധാന അറബ് വായനയായ  ഹഫ്സ് (അല്ലെങ്കിൽ ഹൊഫ്സ് ) ആണെങ്കിലും, വർഷ് എന്ന വായനാ രീതിയും നില നിൽക്കുന്നു, അത് കൂടുതലും തെക്കേ ആഫ്രിക്കയിലാണു ഉപയോഗിക്കുന്നത്,  ദുരി , എന്ന വായനാ രീതി പടിഞ്ഞാറൻ ആഫ്രിക്കയിലും മറ്റു ചില ഇടങ്ങളിലും ഇപ്പോഴും  കൂടുതലും ഉപയോഗിക്കുന്നു. ഈ വായനകൾ തമ്മിലുള്ള വ്യത്യാസം കൂടുതലും അക്ഷരവിന്യാസത്തിലും ചില ചെറിയ പദവ്യത്യാസങ്ങളിലുമാണ്, സാധാരണയായി അർത്ഥത്തെ ബാധിക്കാതെ , എന്നാൽ ചില വ്യത്യാസങ്ങൾ അർത്ഥത്തെ ബാധിക്കുന്നു അത് ഉടനടി സന്ദർഭത്തിൽ മാത്രം നില നിൽക്കുന്നു എന്നാൽ വിശാലമായ ചിന്തയിലല്ല.

അതിനാൽ ഖുർആനിന്റെ ഏത് പതിപ്പാണ് ഉപയോഗിക്കേണ്ടതെന്ന് നമുക്ക് തീരുമാനിക്കുന്നത് നമുക്ക് തിരഞ്ഞെടുക്കാം.

ഇന്ന്‌ ഖുർആനിന്റെ വ്യത്യസ്‌ത അറബി വായനകളുണ്ടെന്ന്‌ നാം മനസ്സിലാക്കി, മുഹമ്മദ്‌ നബി (സ) യുടെ മരണശേഷം ഇത്‌ ഒരു എഡിറ്റിംഗ്, തിരഞ്ഞെടുപ്പ് പ്രക്രിയകളിൽക്കൂടെ കടന്നുപോയി. ഇന്ന്‌ ഖുർആൻ പാഠത്തിൽ ഇത്രയധികം വ്യത്യാസങ്ങളില്ലാത്തതിന്റെ കാരണം മറ്റെല്ലാ വാചക വ്യതിയാനങ്ങളും അക്കാലത്ത് കത്തിച്ചു കളഞ്ഞു എന്നതിനാലാണു. ഖുർആനിന് മറ്റൊരു വായനാ അടിക്കുറിപ്പുകളില്ല, അതിന് വ്യത്യസ്ത വായനകളില്ലാത്തതിനാലല്ല, മറിച്ച് അവ നശിപ്പിക്കപ്പെട്ടതിനാലാണു.  ഉസ്മാൻ ഒരുപക്ഷേ ഖുർആനിന്റെ ഒരു നല്ല പാരായണം സൃഷ്ടിച്ചിട്ടുണ്ടാകാം, പക്ഷേ അത് മാത്രമല്ല, വിവാദങ്ങളില്ലാതെ നിർമ്മിച്ചതുമല്ല. അങ്ങനെ ഖുർആൻ വ്യാപകമായി സ്വീകരിക്കപ്പെട്ടു അതിൽ  ” ഒരേ ഭാഷ, അക്ഷരങ്ങളും,  പാരായണവും – യഥാർത്ഥ തിരുവെഴുത്തു എന്നീ ആശയം ഉൾക്കൊള്ളുന്നു. മനുഷ്യ വ്യാഖ്യാനത്തിന് അവിടെ ഇടമില്ല ”എന്നത് തെറ്റാണ്. ബൈബിളിനും ഖുര്ആനും വ്യത്യസ്ത വായനകൾ ഉണ്ട് എങ്കിലും, അവ രണ്ടും ഇന്നുള്ളതിന്റെ പതിപ്പ് ആണു  എന്ന് സൂചിപ്പിക്കുന്ന ശക്തമായ കയ്യെഴുത്തുപ്രതി തെളിവുകൾ ഉണ്ട് അവ  യഥാർത്ഥ പ്രതികളൂടെ നേർ പതിപ്പ് ആണു. അവ രണ്ടിനും  യധാർത്ഥമായവയുടെ വിശ്വസനീയമായ പ്രാതിനിധ്യം  നമുക്ക് നൽകുവാൻ മതിയായവയാണു.  ഖുർആനിന്റെ സംരക്ഷണ രീതിയെ അനാവശ്യമായി ആരാധിക്കുന്നതിലൂടെയും ബൈബിൾ സംരക്ഷിക്കുന്ന രീതിയെ അനാവശ്യമായി പുച്ഛിക്കുന്നതിലൂടെയും പുസ്തകങ്ങളുടെ സന്ദേശം മനസ്സിലാക്കുന്നതിൽ നിന്ന് പലരും യധാർത്ഥത്തിൽ വ്യതിചലിക്കുകയാണു. പുസ്തകങ്ങൾ മനസിലാക്കുന്നതിൽ ശ്രദ്ധ കേന്ദ്രീകരിക്കുന്നതാണ് ഏറ്റവും നല്ലത്. അതുകൊണ്ടാണ് അവയ്ക്ക  ആദ്യം സ്ഥാനം നൽകിയത്. അത്  ആദാമിനൊപ്പം ആരംഭിക്കുന്നതാണു ഏറ്റവും നല്ലത്.

 

 

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *